Tết năm nay với cô con gái 18 tuổi lần đầu biết yêu của chị thật nhiều sóng gió. Cậu bạn trai con khoe có cảm tình hồi đầu năm, thì ngay trước Tết lại đề nghị chia tay con.
Vậy là cả Tết con nằm dài ở nhà, thở dài thườn thượt. Không có những buổi con phấn khởi chọn quần áo đẹp rồi líu ríu đi chơi phố cùng bạn bè. Mẹ sợ con buồn nên rủ con đi thăm thú các nơi với mẹ nhưng con cũng từ chối. Con bảo, tâm trạng con không được tốt lắm.
Và mẹ tôn trọng con, đã cho con đón Tết theo cách con muốn. Cả tuần Tết, trừ những lúc cả nhà sum họp đoàn viên, đi chúc thọ ông bà nội ngoại, thăm họ hàng thân thiết, còn lại con chỉ nằm nhà, hết ngủ nướng lại nghe nhạc, xem phim. Cũng được thôi, đấy cũng là cách để con lấy lại cân bằng.
Rồi hết Tết, con bắt đầu phải trở lại trường. Con lúng túng chần chừ còn định xin mẹ cho con nghỉ học. Mẹ biết là con ngại không dám đối diện với cậu bạn kia. Con sợ phải nhắc lại nỗi đau mối tình đầu bị tan vỡ, mà con lại là người mang tiếng bị... người yêu bỏ.
Ảnh minh họa
Vì thế, mẹ quyết định sẽ có một buổi nói chuyện nghiêm túc với con. Mẹ phân tích cho con hiểu, việc con người ta yêu nhau rồi lại không... yêu nhau nữa là bình thường. Sự tan vỡ ấy, đôi khi chẳng cần có những lý do rõ rệt, những mâu thuẫn, cãi vã cao điểm mà có thể chỉ là tự nhiên ta thấy cảm xúc bị nguội dần. Khi ở bên nhau, không còn có những xao xuyến, mong chờ.
Trong tình yêu, hai người nam và nữ đều bình đẳng. Chẳng phải ai đề nghị chia tay trước mới là cao thượng, còn ai bị nghe lời chia tay là thấp kém và “có vấn đề sao đó”. Điều quan trọng là cách con gái sẽ ứng xử ra sao khi nhận được lời đề nghị này. Mẹ biết, con đã cố gắng thuyết phục, đã giải thích để cậu bạn kia hiểu rằng con vẫn còn có tình cảm với bạn đó, nhưng rồi bạn vẫn muốn chia tay con. Vậy thì con hãy mạnh mẽ đồng ý dừng lại thay vì cố gắng nổi đóa, hay là khóc lóc, van xin, tìm cách níu kéo để rồi tự mình làm mất đi sự tôn trọng mình. Mong muốn hàn gắn một mối tình đầu đã tan vỡ khác hẳn với việc cố tình không chấp nhận sự thật và không chịu buông tay.
Năm nay con mới 19 tuổi, vẫn còn rất nhiều thời gian, nhiều cơ hội ở phía trước. Có thể sau cậu bạn này, là những chàng trai khác sẽ nhìn thấy nét đáng yêu ở con và yêu con. Vì vậy, con hãy tự tin vào bản thân mình, cứ yêu thương mọi người. Đừng oán trách, giận hờn với ai, kể cả với cậu bạn kia vì yêu là quyền của mỗi người. Chúng ta không thể bắt người khác phải yêu mình khi họ không cảm thấy điều đó.
Con cứ trở lại trường học và sẵn sàng gặp lại cậu bạn kia nhé. Trốn tránh cũng chẳng ích gì. Cách tốt nhất vượt qua tổn thương là đối diện, chấp nhận và bước qua nó. Con hãy nghĩ mọi việc lạc quan lên. Cậu bạn ấy đã biết dừng lại đúng lúc, thay vì cố tình khiến con nuôi hy vọng và lập lờ trong mối quan hệ không bao giờ chạm đích.
Và cuối cùng, con gái yêu ơi, dù con có như thế nào thì hãy luôn tin tưởng và chia sẻ với mẹ. Mẹ sẽ luôn đồng hành với con.
Thêm một tuổi mới, là chúng ta đã lớn thêm một chút rồi.