Ngày 24/6, nhân Tháng hành động vì trẻ em, Hội LHPN huyện Thanh Oai đã tổ chức Hội nghị tặng quà trẻ em có hoàn cảnh khó khăn; đỡ đầu trẻ mồ côi; tặng quà hội viên phụ nữ khuyết tật; tổ chức hội thi “ Tuyên truyền viên giỏi Đề án 938” năm 2023.
Chị Nguyễn Thúy Mai, Chủ tịch Hội LHPN huyện Thanh Oai cho biết: Phát huy vai trò của các cấp Hội Phụ nữ trong việc chăm lo, chia sẻ, động viên người khuyết tật có hoàn cảnh khó khăn; tạo cơ hội bình đẳng, động lực cho người khuyết tật cố gắng vượt qua khó khăn, tự tin vươn lên, hòa nhập cuộc sống, Tại hội nghị, Hội LHPN huyện đã trao tặng 20 suất quà cho 20 chị em phụ nữ khuyết tật có hoàn cảnh khó khăn.
Các đơn vị ủng hộ, hỗ trợ chương trình "Mẹ đỡ đầu" năm 2023
Thực hiện chương trình “Mẹ đỡ đầu, đồng hành cùng con”, năm 2022 Hội LHPN huyện Thanh Oai đã vận động kêu gọi sự ủng hộ của các đơn vị, cá nhân nhận đỡ đầu 24 con với số tiền gần 500 triệu đồng. Năm 2023 vận đồng đỡ đầu được 26 cháu với số tiền 318 triệu đồng. Trong đó UBMTTQ nhận đỡ đầu 10 cháu, Hội LHPN xã Bình Minh nhận đỡ đầu 7 cháu, Hội LHPN xã Mỹ Hưng, Hồng Dương, Thanh Mai, Thanh Thùy, Phương Trung, Xuân Dương, Công đoàn xã Mỹ Hưng, Đoàn thanh niên Trại giam Thanh Xuân mỗi đơn vị nhận đỡ đầu 1 cháu, Công đoàn và Đoàn Thanh niên khối UBND huyện nhận đỡ đầu 1 cháu.
Bà Nguyễn Thúy Mai, Chủ tịch Hội LHPN huyện Thanh Oai tặng quà cho phụ nữ, trẻ em có hoàn cảnh khó khăn
Cùng trong khuôn khổ chương trình, Hội LHPN huyện tổ chức Hội thi tuyên truyền viên giỏi đề án "Tuyên truyền, giáo dục, vận động, hỗ trợ phụ nữ tham gia giải quyết một số vấn đề xã hội liên quan đến phụ nữ giai đoạn 2017-2027" (gọi tắt là Đề án 938) . Tham gia hội thi có 6 đội thi đã trải qua 2 phần thi.
Các thí sinh tham gia hội thi tuyên truyền viên giỏi đề án 938
Trong phần thi kiến thức các đội đã thi kiến thức liên quan đến công tác phòng, chống bạo lực gia đình; xâm hại tình dục trẻ em; bạo lực học đường; phòng, chống tai nạn thương tích trẻ em; xây dựng môi trường sống an toàn cho phụ nữ và trẻ em; rèn luyện phẩm chất đạo đức và ý thức chấp hành pháp luật cho phụ nữ.
Các đại biểu và các thí sinh tham gia hội thi chụp ảnh lưu niệm
Phần thi tiểu phẩm các đơn vị đã đem đến hội thi những tiều phẩm dưới dạng kịch ngắn nhằm truyền tải thông điệp tuyên truyền, giáo dục, vận động phụ nữ, người dân và cộng đồng trong thực hiện đề án 938 nhằm can thiệp, hỗ trợ, tư vấn cho nạn nhân bị bạo lực, xâm hại tình dục; an toàn vệ sinh thực phẩm; xây dựng gia đình hạnh phúc.
Kết quả, Ban tổ chức đã trao 1 giải Nhất, 1 giải Nhì, 2 giải Ba và 2 giải Khuyến khích cho các đội tham gia hội thi