6 tháng đầu năm 2023, Hội LHPN 5 thành phố trực thuộc TƯ gồm TP: Hải Phòng, Hà Nội, Đà Nẵng, Hồ Chí Minh và Cần Thơ đã có nhiều hoạt động đổi mới, sáng tạo, đáp ứng yêu cầu, nguyện vọng của hội viên, phụ nữ, mang lại nhiều lợi ích thiết thực cho phụ nữ, góp phần thúc đẩy phát triển kinh tế, đảm bảo an sinh xã hội và xây dựng tổ chức hội vững mạnh.
Nhiều công trình phần việc ý nghĩa
6 tháng đầu năm 2023, Cụm thi đua 5 Thành phố đã bám sát sự lãnh đạo, chỉ đạo của TƯ Hội và căn cứ thực tiễn từng địa phương, 6 tháng đầu năm 2023 các đơn vị đã không ngừng nỗ lực, phát huy thế mạnh, tiềm năng của từng đơn vị triển khai thực hiện các nội dung ký kết giao ước thi đua đạt nhiều kết quả nổi bật: Triển khai có hiệu quả chương trình hành động của Hội thực hiện Nghị quyết Đại hội Đại biểu Phụ nữ toàn quốc lần thứ XIII, Nghị quyết Đại hội Đảng nhiệm kỳ 2020-2025.
Đặc biệt là phát huy vai trò của tổ chức Hội tiếp tục kết nối các nguồn lực thực hiện chương trình “Đồng hành cùng phụ nữ biên cương”, “Mẹ đỡ đầu” hiệu quả. Bên cạnh đó, Hội LHPN 5 TP tiếp tục triển khai thực hiện phong trào “Chống rác thải nhựa”, tăng cường ứng dụng công nghệ thông tin, chuyển đổi số trong kết nối hỗ trợ phụ nữ khởi nghiệp, khởi sự kinh doanh góp phần lan tỏa tinh thần khởi nghiệp đổi mới sáng tạo, tập hợp thu hút, phát triển hội viên…
Có thể kể tới như Hội LHPN TP Hồ Chí Minh đã giúp 2.297 trẻ mồ côi do dịch bệnh Covid-19 được hỗ trợ đột xuất trong các dịp lễ, tết, tặng học bổng, sổ tiết kiệm, dụng cụ học tập... Qua chương trình “Vòng tay yêu thương”, các cấp Hội đã vận động trao tặng hơn 20.200 phần quà, tổng trị giá gần 40 tỷ đồng…
Các đại biểu nhận quà lưu niệm của cụm thi đua 5 TP trực thuộc Trung ương trao tặng. Ảnh: HPN
Với phương châm hướng về cơ sở, Hội LHPN Thành phố Hà Nội tổ chức các hoạt động trọng tâm, thiết thực. Kết quả, trong 6 tháng đầu năm, đã trao tặng 34 “Mái ấm tình thương”; giúp đỡ 344 phụ nữ khởi sự kinh doanh, khởi nghiệp; phát hiện, giới thiệu, tuyên truyền 615 điển hình tập thể, cá nhân phụ nữ tiêu biểu. Bên cạnh đó, hưởng ứng chương trình “Áo dài cùng phụ nữ đón xuân” của Thành Hội phát động, các cấp Hội đã quyên góp, ủng hộ 12.681 áo dài và trao tặng 10.334 áo dài cho cán bộ, hội viên, phụ nữ có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn và tại một số tỉnh, thành trong cả nước…
Hội LHPN TP Hải Phòng duy trì và phát huy có hiệu quả 359 tổ phụ nữ thu gom rác thải, 297 mô hình bảo vệ môi trường: Mô hình phân loại rác tại gia đình, mô hình biến rác thành tiền, tổ phụ nữ làm nước tẩy rửa từ lá cây và vỏ hoa quả, mô hình “Phụ nữ sống xanh”, mô hình “Gom rác thải, sạch môi trường, xây nghĩa tình” và “ Ngôi nhà xanh”, mô hình “Tôi đồng lòng thân thiện với môi trường”…
Hội LHPN TP Cần Thơ đã ra mắt 22 mô hình xây dựng “Gia đình 5 có, 3 sạch”; “Đi chợ bằng giỏ xách nhựa hạn chế sử dụng túi nilon gắn với cam kết thực hiện cuộc vận động xây dựng mô hình 5 có, 3 sạch”, tặng 1.607 giỏ đi chợ, 705 thùng rác cho chị em tạo thói quen phân loại rác trong sinh hoạt gia đình hàng ngày…
Hội LHPN Đà Nẵng thực hiện chương trình “Hướng về Chi hội, đồng hành cùng Chi hội” giai đoạn 2022-2026 nhằm phát huy vai trò của từng cấp Hội, của đội ngũ cán bộ Hội các cấp cùng “đồng hành, hỗ trợ” các chi hội khó khăn, chi hội tại nơi mình cư trú; tổ chức Chương trình “Hội nghị biểu dương Chủ tịch Hội Phụ nữ cơ sở giỏi, tiêu biểu trong công tác Hội và phong trào phụ nữ”; chỉ đạo Hội Phụ nữ các cấp tổ chức Hội nghị chuyên đề về “Giải pháp xây dựng cơ sở Hội vững mạnh, trọng tâm là đổi mới, nâng cao chất lượng tập hợp, quản lý và sinh hoạt hội viên, giới thiệu nguồn phát triển đảng viên”; duy trì mô hình giải thưởng “Chi hội Phụ nữ tiêu biểu”; mô hình “3 biết, 3 hỗ trợ”...
Theo đánh giá của bà Võ Kim Thoa, Chủ tịch Hội LHPN TP Cần Thơ, Cụm trưởng cụm thi đua, có thể khẳng định, 6 tháng đầu năm 2023 nhiều hoạt động đổi mới, sáng tạo, có ý nghĩa thiết thực đã đáp ứng yêu cầu, nguyện vọng của hội viên, phụ nữ, mang lại nhiều lợi ích thiết thực cho phụ nữ, góp phần thúc đẩy phát triển kinh tế xã hội, đảm bảo an sinh xã hội, xây dựng tổ chức hội vững mạnh. Nhiều công trình, phần việc ý nghĩa, thiết thực hưởng ứng phong trào thi đua mang lại lợi ích cho cộng đồng góp phần xây dựng văn minh đô thị, nông thôn mới nâng cao/kiểu mẫu tại địa phương. Qua đó đã được cấp ủy, chính quyền Thành phố ghi nhận, đánh giá cao về vai trò của tổ chức Hội...
Các cấp Hội Phụ nữ Hà Nội tích cực thực hiện chương trình “Mẹ đỡ đầu” do TƯ Hội LHPN Việt Nam phát động.
Thêm nhiều mô hình sáng tạo vì phụ nữ, trẻ em và cộng đồng
Phát biểu tại hội nghị sơ kết hoạt động thi đua 6 tháng đầu năm được tổ chức vào ngày 14/6 tại TP Hải Phòng, Ủy viên Ban Chấp hành TƯ Đảng, Chủ tịch Hội LHPN Việt Nam Hà Thị Nga ghi nhận, đánh giá cao những kết quả hoạt động của cụm có nhiều điểm nhấn, có sức lan tỏa với cộng đồng, xã hội. Trong bối cảnh có những khó khăn, nhưng nhiều hoạt động, phong trào của cụm có sự đầu tư công phu, bài bản, vận động xã hội hóa hiệu quả, đặc biệt là các hoạt động an sinh, xã hội chăm lo cho phụ nữ, trẻ em.
Cùng với đó, Hội LHPN các thành phố trong cụm đã bám sát chỉ đạo của Trung ương Hội và cấp ủy, chính quyền; đồng thời có sự gắn kết, hài hòa nhiệm vụ của Hội với nhiệm vụ của địa phương để hướng tới mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội, chăm lo đời sống của người dân.
Nhấn mạnh về các hoạt động trọng tâm 6 tháng cuối năm 2023, Chủ tịch Hội LHPN Việt Nam mong muốn các thành phố trong cụm tiếp tục phát huy thế mạnh, tăng cường sự kết nối, tạo sự đoàn kết thành khối thống nhất, cùng lan tỏa các cách làm hay giữa các thành phố. Trong bối cảnh công việc ngày càng tăng lên, mà cán bộ Hội có xu hướng giảm; vì vậy, Hội LHPN 5 thành phố lớn cần dành thời gian, tâm sức để tập trung chăm lo tốt hơn nữa cho đội ngũ cán bộ Hội, có sáng kiến để tạo cơ chế khuyến khích chị em. Cùng với đó, có thêm nhiều mô hình, những sáng tạo và các giải thưởng dành cho cán bộ Hội để tôn vinh, cũng như để cộng đồng, xã hội thấy được và ghi nhận những nỗ lực của chị em.
Để phong trào phụ nữ các thành phố lớn có thêm chiều sâu, sức lan tỏa mạnh mẽ hơn nữa, Chủ tịch Hội LHPN Việt Nam đề nghị Hội LHPN các thành phố trong cụm triển khai mạnh mẽ hơn nữa phong trào “Xây dựng người phụ nữ Việt Nam thời đại mới”; có thêm nhiều mô hình, câu lạc bộ thu hút phụ nữ có trình độ, am hiểu công nghệ, ngoại ngữ làm hạt nhân để phổ biến cho các nhóm người khác; đồng thời các Thành phố cần tăng cường kết nối tiêu thụ sản phẩm OCOP của phụ nữ; đặc biệt là quan tâm đẩy mạnh hơn nữa các hoạt động an sinh xã hội như chương trình "Mẹ đỡ đầu", tặng áo dài cho phụ nữ khó khăn…