Phát huy vai trò của tổ chức Hội trong bảo vệ môi trường, thời gian qua, các cấp Hội Phụ nữ đã sáng tạo, đổi mới các phương thức truyền thông nâng cao nhận thức; xây dựng được nhiều mô hình, cách làm hay có sức lan tỏa sâu rộng trong cộng đồng thu hút đồng đảo chị em cán bộ hội viên phụ nữ và nhân dân tham gia.
Theo bà Phạm Thị Thanh Hương, Phó Chủ tịch Hội LHPN Hà Nội, vấn đề bảo vệ môi trường trên địa bàn Hà Nội ngày càng trở nên cấp thiết, là nhiệm vụ quan trọng của cả hệ thống chính trị, cộng đồng và mỗi người dân.
Theo đó, các cấp Hội Phụ nữ Hà Nội đã xây dựng và duy trì nhiều mô hình hiệu quả như: “Biến điểm rác thành vườn hoa phụ nữ tự quản”, “Đoạn đường/tuyến phố bích họa, nở hoa do phụ nữ tự quản”, “Đổi phế liệu lấy cây xanh”, “Sạch đồng ruộng”, “Phụ nữ nói không với rác thải nhựa dùng 1 lần”, “Thùng rác thân thiện”...
Điển hình như từ đầu năm 2018 đến nay, mô hình “Phụ nữ tham gia xây dựng điểm sinh hoạt cộng đồng xanh - sạch - đẹp và thân thiện với môi trường” được cán bộ, hội viên phụ nữ các huyện triển khai hiệu quả gắn với cuộc vận động “Xây dựng gia đình 5 không, 3 sạch”, xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh trong đó phụ nữ làm nòng cốt vận động cộng đồng tham gia làm đẹp cảnh quan, giữ gìn vệ sinh môi trường, trồng cây xanh, hoa, tủ sách, trang bị dụng cụ thể thao. Song song với đó là các mô hình “Phân loại, xử lý rác thải tại nguồn”; “Xử lý rơm rạ sau thu hoạch”…
Dưới đây là những hình ảnh của cán bộ hội viên phụ nữ Thủ đô trong thực hiện công tác bảo vệ môi trường, xây dựng Thủ đô sáng - xanh -sạch - đẹp
Các đại biểu Thành phố, Hội LHPN Hà Nội, quận và cơ sở tham gia chương trình phát động " Chống rác thải nhựa" do Hội LHPN Hà Nội tổ chức ngày 3/6/2023
Huyện Đông Anh tổ chức hoạt động thả cá tại khu vực Giếng Ngọc Đền Cổ Loa hưởng ứng ngày môi trường thế giới năm 2023
Chị em tham gia trồng, chăm sóc đoạn đường nở hoa
Chị em cán bộ hội viên phụ nữ tích cực tham gia xử lý rơm rạ sau thu hoạch
Không ngại khó, ngại vất cả , chị em nhiệt tình tham gia xây dựng các đoạn đường tuyến phố nở hoa, cây xanh để đường làng, ngõ phố thêm sạch, xanh hơn
Đổi rác thải nhựa lấy cây xanh được các cấp Hội Phụ nữ thực hiện trong thời gian qua lan tỏa trong cộng đồng
Mô hình "Ngôi nhà xanh" thu gom rác thải tái chế được Hội Phụ nữ triển khai gây quỹ để giúp đỡ phụ nữ và trẻ em khó khăn
Bên cạnh đó, hoạt động trao tặng túi thân thiện cho các hộ tiểu thương nhằm giảm việc sử dụng túi nilon thực hiện hiệu quả phong trào "Chống rác thải nhựa"